Tham gia bảo hiểm y tế đúng đối tượng

Thứ Hai, 22/11/2021, 21:23 [GMT+7]

Tham gia bảo hiểm y tế đúng đối tượng

- Hỏi: Con tôi năm nay học lớp 9, cháu có thể không mua bảo hiểm y tế (BHYT) học sinh mà mua thẻ BHYT hộ gia đình được không?


(Lê Thị Hoài Thương - Khánh Vĩnh, Khánh Hòa)


- Trả lời: Tại khoản 2 Điều 13 Luật BHYT quy định, trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật BHYT. Do đối tượng học sinh đứng trước đối tượng hộ gia đình nên trong trường hợp này, con bạn phải tham gia theo nhóm đối tượng học sinh, không được tham gia BHYT theo nhóm đối tượng hộ gia đình.


T.K

.

các thông tin tiện ích